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MSIMU WA KIPUPWE: UPEPO MKALI NA BARIDI
 “Msimu huu wa kipupwe unatarajiwa 
kuwa na vipindi vifupi vya upepo mkali 
wa kusi na hali ya ukavu katika maeneo 
mengi ya nchi hata hivyo, vipindi vya 
baridi kali vinatarajiwa katika maeneo 
ya miinuko ya nyanda za juu kusini-
magharibi hususan nyakati za usiku na 
asubuhi”. Alisema Dkt. Kijazi
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MSAJILI WA HAZINA AAGIZA TMA 
KUCHANGIA MFUKO WA SERIKALI 
KUPITIA UKUSANYAJI WA MAPATO
 “Kupitia Ofisi yangu tutaendelea 
kuwasaidia na kuwapa ushirikiano 
katika kutimiza majukumu yenu 
mapya mliyokasimiwa kisheria. Aidha, 
nawakumbusha jukumu kubwa la 
kuongeza mapato na kuchangia katika 
mfuko wa serikali”. Alisema Bw. Mbuttuka
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BODI YA TMA YAKAGUA MRADI WA RADA - MTWARA
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BODI YA TMA YAKAGUA MRADI WA

Bodi ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) imefanya ziara ya ukaguzi wa ute-
kelezaji wa mradi wa Rada ya hali ya hewa 
unaogharimu kiasi cha zaidi ya Tsh. Bilioni 
6, rada hiyo inayotarajiwa kufungwa katika 
kilima cha Mbae, Mtwara, ambapo utekeleza-

ji wake umefikia zaidi ya asilimia 80 na kuleta maendeleo 
mbalimbali ikiwemo miundombinu ya barabara, maji na 
umeme kwa kaya zaidi ya 750 za Mtaa wa Mbae ‘A’. 

Akizungumza baada ya kukagua majengo ya eneo hilo, 
Mwenyekiti wa Bodi hiyo Dkt. Buruhani Nyenzi kutoka Dar 
es Salaam alimtaka mkandarasi ahakikishe anamaliza sehemu 
iliyobaki kulingana  na makubaliano ya mkataba pamoja na 
kuwa imetokea changamoto ya COVID 19 iliyopelekea wata-
alamu wanaotakiwa kuja kuifunga rada hiyo kutoka Marekani 
kushindwa kufanya hivyo. 

Aidha, aliishukuru Serikali kwa kutoa fedha nyingi kwa ajili 
ya Rada hiyo kwa vile itakuwa msaada mkubwa kwa wanan-
chi wa mikoa ya Kusini, huku akiomba uongozi wa mkoa wa 
Mtwara kuhakikisha eneo la Rada linakuwa salama wakati 
wote.

“Ningeomba sana uongozi wa mkoa wajaribu kuangalia 
barabara isiharibike, hili ni tatizo ambalo nimeliona sehemu 
nyingine, barabara kama hii imetengenezwa baada ya muda 
unakuta imeharibika kwa sababu ya kukosa usimamizi wa 
kutosha kutoka katika uongozi wa eneo husika”. Alizungumza 
Dkt. Nyenzi

Kwa upande mwingine, Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
ya TMA, Dkt. Makame Omar Makame kutoka Zanzibar 
alielezea shukrani zake kwa serikali kwa vile umuhimu wa 
rada hiyo ni kwa manufaa ya nchi nzima kwa vile taarifa 
zitazopatikana zitasaidia maendeleo ya nchi katika sekta 
mbalimbali kama vile usafiri wa baharini, nchi kavu, uvivu, 
kilimo n.k

“Rada hii ni muhimu kwa mwambao wa bahari ikiwemo 
visiwa vya Unguja na Pemba lakini pia katika mwambao 

wa Dar es Salaam mpaka kufikia Mtwara, hivyo kumalizika 
kwake kutatoa fursa ya kupata taarifa zenye usahihi wa utabiri 
wa hali ya hewa kwa shughuli mbalimbali”. Aliongezea Dkt. 
Makame. 

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TMA na makamu wa tatu wa 
rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani, Dkt. Agnes Kijazi 
aliishukuru Bodi hiyo kwa kutembelea eneo la Rada na pia ali-
ishukuru Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kwa kuendelea kuboresha 
huduma za hali ya hewa nchini. Alieleza kuwa, ufungwaji 
wa rada hiyo utasaidia wananchi wa mikoa ya kusini kupata 
taarifa sahihi kwa vile ina uwezo wa kuona maeneo madogo-
madogo zaidi na kuweza kutambua aina ya mvua,  eneo mvua 
inaponyesha, kuona matone ya mvua, vimbunga na hivyo 
kusaidia kuboresha utabiri kwa ujumla.  

“Serikali imekwisha kulipia rada mbili ambazo zitafungwa 
Mbeya na Kigoma, hapo utaona katika mtandao wa rada uki-
jumuisha Dar es Salaam, Mwanza na hii ya Mtwara utakuwa 
umefikia rada tano lakini matarajio yetu ni kuwa na rada saba 
nchini, tayari Mamlaka imekwisha kutengewa bajeti katika 
mwaka wa fedha 2020/21 ya kufunga rada mbili za Dodoma 
na Kilimanjaro, hivyo kufikia mwaka ujao wa fedha, Mamlaka 
itakuwa imekamilisha idadi ya rada saba zinazohitajika nchi-
ni”.  Aliongeza Dkt. Kijazi.

Aliendelea kwa kuelezea vifaa vyote vya rada vimekwishafi-
ka na kwamba wanasubiriwa wataalamu kutoka Marekani 
ambao wamekwama kutokana na janga la COVID 19, vile 
vile alieleza kuwa eneo hilo la ujenzi limejumuisha jengo la 
mtambo, jengo la wataalamu, jengo la mlinzi, ukuta na mnara 
utakaoshika antenna ya rada. Kwa upande wa namna TMA 
ilivyojipanga, Dkt. Kijazi alisema tayari waatalam wa ndani 
wamepatiwa mafunzo ikiwa na kufanikiwa kufika mpaka ki-
wandani, hivyo kazi iliyobakia ni kuleta matokea chanya kwa 
maendeleo ya nchi. 

Ziara ya Bodi hiyo ilifanikiwa pia kwa kutembelea ofisi 
ya TMA Kanda-Mtwara na kujionea shughuli za Ofisi hiyo 
pamoja na kupata taarifa fupi ya Kanda kutoka kwa Meneja 
wa Kanda hiyo Ndugu. Amas Daudi.  

Mtwara;

RADA YA HALI YA HEWA MTWARA

Wajumbe wa bodi ya TMA wakipata maelezo kutoka kwa  Mkandarasi wakati wa ukaguzi wa mradi wa ujenzi wa rada ya hali 
ya hewa  mkoani Mtwara.
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M ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) 
imetoa ripoti ya 
tathimini ya hali 
ya hewa ya Tan-

zania kwa mwaka 2019. Uzinduzi wa 
ripoti hiyo ulifanyika wakati wa kikao 
cha Bodi ya TMA kilichofanyika katika 
ofisi za Makao Makuu ya TMA.

Akizungumzia ripoti hiyo Mkuru-
genzi Mkuu wa TMA, Dkt. Agnes Ki-
jazi alisema mwaka 2019 umechukua 
nafasi ya nne kwa kurekodi kiasi cha 
mvua nyingi tangu mwaka 1970.

 “Kiwango cha mvua nchini kwa 
mwaka 2019 kilikuwa ni wastani wa 
milimita 1283.5 sawa na asilimia 125 
ya wastani wa mvua ya muda mrefu 
(1981-2010), kiwango hiki ni zaidi ya 
wastani wa mvua ya muda mrefu kwa 
milimita 256.5. Katika historia, mvua 
hii imechukua nafasi ya nne kwa win-
gi kati ya miaka iliyopata mvua nyingi 
zaidi tangu mwaka 1970 ambapo mia-
ka iliyokua na mvua nyingi zaidi tangu 
mwaka 1970 ni 1982, 1997 na 2006”. Al-
isema Dkt. Kijazi

Aidha, ripoti hiyo ilieleza kuwa tak-
wimu zinaonesha kuwa joto la nchi 
limeendelea kuongezeka kwa kiwango 
cha juu kuanzia mwaka 1995, ambapo 
joto la usiku limeongezeka zaidi ilikilin-
ganishwa na joto la mchana. Pamoja na 
hayo taarifa za ripoti zitolewazo zime-
kuwa zikichangia ripoti za tathimini ya 
hali ya hewa ya dunia zinazoandaliwa 
na Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO).

Vilevile Dkt. Kijazi alitoa wito kwa 
wadau wa sekta mbalimbali kutumia 
taarifa zilizopo kwenye ripoti hiyo 
kwaajili ya mipango ya maendeleo ya 
kiuchumi na jamii kama vile kilimo, 
ujenzi, maendeleo ya viwanda n.k

Awali wakati akitoa maelezo ya 

jumla, Mkurugenzi wa Utafiti na Ma-
tumizi ya Hali ya Hewa, Dkt. Ladislaus 
Chang’a alisema kuwa, ripoti hizi zime-
kuwa zikitolewa tokea mwaka 2011 
hadi 2019 na lengo ni kukuza ufahamu 
na uelewa kwa jamii, wadau na watoa 
maamuzi juu ya mabadiliko ya hali ya 
hewa na tabia nchi. “Tathmini za ripoti 
hizi huonesha taarifa za kina za ucham-
buzi wa hali ya hewa na athari zake na 
kuziweka katika mtazamo wa kihisto-
ria”. Alisema Dkt. Chang’a

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Bodi ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Dkt. 
Buruhani Nyenzi aliipongeza Mene-
jimenti ya TMA kwa kutoa taarifa hiyo 
kwani ilielezwa kwamba ni nchi mbili 
tu Afrika ambazo zinatoa taarifa hizo 
ikiwemo Tanzania na Ivory Coast.

Dkt. Agnes Kijazi Mkurugenzi Mkuu waTMA na Makamu wa Tatu wa Rais wa 
Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO)
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Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania 
(TMA) imetoa 
rasmi mwelekeo 
wa hali ya hewa 

wa msimu wa kipupwe hapa nchini, 
unaoanzia Mwezi Juni – Agosti 2020, 
taarifa hiyo imeelezea athari zinazowe-
za kujitokeza pamoja na ushauri na 
tahadhari kwa wadau wa sekta mbalim-
bali wanaotumia taarifa za hali ya hewa 
katika utekelezaji wa majukumu yao.

Akizungumzia msimu huo, Mkuru-
genzi Mkuu wa TMA na Makamu wa 
Tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi ali-
wataka wananchi kufuatilia utabiri huo 
wa msimu wa kipupwe kwa kipindi cha 
Juni-Agosti (JJA) 2020, ambapo mvua 
za msimu wa Machi hadi Mei ambazo 
zilileta athari hapa nchini zimeisha.

“Msimu huu wa kipupwe unatarajiwa 
kuwa na vipindi vifupi vya upepo mkali 
wa kusi na hali ya ukavu katika mae-
neo mengi ya nchi hata hivyo, vipindi 
vya baridi kali vinatarajiwa katika mae-

neo ya miinuko ya nyanda za juu kusi-
ni-magharibi hususan nyakati za usiku 
na asubuhi”. Alisema Dkt. Kijazi

“Vipindi vya baridi kali vinataraji-
wa hasa katika wiki ya tatu na ya nne 
ya mwezi Juni na kupungua kuelekea 
mwishoni mwa msimu yaani mwezi 
Agosti kwa maeneo ya mikoa ya Mbeya, 
Songwe, Njombe na Rukwa pamoja na 
baadhi ya maeneo ya mkoa wa Ruvu-
ma, maeneo haya yanatarajiwa yataku-
wa na joto la kawaida kati ya nyuzi joto 
6 na 12, hata hivyo baadhi ya maeneo 
hususan katika mikoa ya Njombe na 
Mbeya yanatarajiwa kuwa na joto la 
chini ya nyuzi joto 6”. Aliongezea Dkt. 
Kijazi

“Nawakumbusha wananchi ku-
chukua tahadhari na kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10 pamoja na mwezi 
kama unavyotolewa na Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania”, alisisitiza Dkt. 
Kijazi

Akitoa ufafanuzi zaidi, Dkt. Kijazi 
alielezea hali ya joto katika maeneo 
mengi hapa nchini, huku akibainisha 
kuwa joto la kawaida linatarajiwa katika 
maeneo mengi ya ukanda wa Pwani na 
kuashiria uwepo wa vipindi vichache 

vya baridi ikilinganishwa na hali ya 
wastani wa muda mrefu (1981-2010) 
kwa miezi ya Juni-Agosti katika mae-
neo hayo.

Akizungumzia kuhusu mvua, Dkt. 
Kijazi alisema, vipindi vya Upepo un-
aovuma kutoka mashariki na kusini 
mashariki (Matlai) vinatarajiwa kule-
ta unyevunyevu kutoka katika bahari 
ya Hindi na kusababisha kuwepo na 
matarajio ya vipindi vifupi vya mvua 
nyepesi katika maeneo machache.

Akizungumzia athari zinazoweza 
kujitokeza, Dkt. Kijazi alisema, hali 
ya ukavu na upepo inaweza kuongeza 
upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo 
na kuathiri upatikanaji wa maji kwa 
mazao, mifugo na matumizi mengine. 
Jamii inashauriwa kuzingatia matumizi 
endelevu ya maji ili kupunguza athari 
zinazoweza kujitokeza.

“Jamii inashauriwa kuzingatia ma-
tumizi endelevu ya maji ili kupunguza 
athari zinazoweza kujitokeza, wakati 
huohuo wakizingatia tahadhari za upe-
po mkali ambazo zitaendelea kutolewa 
na TMA kila upepo mkali utakapoji-
tokeza”. Alimalizia Dkt. Kijazi.

MSIMU  WA  KIPUPWE: UPEPO MKALI NA BARIDI

Dar Es Salam;
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
imesema iko tayari kushirikiana na Taasisi 
za Hali ya Hewa za Nchi  Wanachama wa 
Shirika la Hali ya Hewa  Duniani (WMO) 
Kanda ya Afrika (WMO Regional Asso-

ciation  I (RA I), kusaidia kuboresha huduma za hali ya hewa 
katika maeneo ambayo imekwisha kupiga hatua zaidi. Hayo 
yalisemwa katika Mkutano wa Viongozi wa WMO Kanda ya 
Afrika (RA I Management Group), uliofanyika kwa njia ya 
mtandao (videoconference) kuanzia tarehe 10 hadi  12 Juni, 
2020.

Akizungumza wakati akichangia taarifa ya utekelezaji wa 
shughuli za WMO katika Kanda ya Afrika iliyowasilishwa 
na Katibu Mkuu wa WMO Prof. Petteri Taalas, Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA ambaye pia ni Makamu wa Tatu wa Rais wa 
Shirika la Hali ya Hewa  Duniani (WMO), Dkt. Agnes Kijazi 
alieleza kwamba Tanzania imepiga hatua katika uandaaji wa 
majarida ya taarifa za klaimatolojia (hali ya hewa ya muda 
mrefu) kwa nchi ya Tanzania, hivyo iko tayari kusaidia nchi 
nyingine Wanachama wa WMO Kanda ya Afrika.

“Kuhusiana na uandaaji wa taarifa za klaimatolojia (hali ya 
hewa ya muda mrefu), nafurahi kusema kwamba Tanzania 
tumekwishaanza kutoa machapisho hayo tangu mwaka 2011 
na tuko tayari kusaidia katika ngazi ya Kanda”. Alisema Dkt. 
Kijazi”.

Aidha, aliendelea kusisitiza utayari wa Tanzania katika ku-
saidia nchi zingine wakati akielezea faidi za kuwa na Mfumo 
wa Kitaifa wa Huduma za Hali ya Hewa (National Frame-
work for Climate Services) ambapo alisema kwa upande wa 
Tanzania, mfumo huo umesaidia kuboresha sana huduma za 
hali ya hewa. Moja ya uboreshaji huo ni  kutungwa kwa sheria 
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Na. 2 ya mwaka 2019 ambayo 
ina malengo ya kuiwezesha TMA kusimamia vyema huduma 
zote za hali ya hewa zinazotolewa nchini Tanzania na hivyo 
kutekeleza vyema program zote za WMO kwa ustawi wa wa-
nanchi wa Tanzania na dunia kwa ujumla hasa ikizingatiwa 
kwamba hali ya hewa haina mipaka. Aliongeza Dr.  Kijazi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa WMO alimpongeza 
Dkt. Kijazi kwa umahiri anaoonyesha katika kushiriki kwenye 
program za WMO katika nafasi yake kama Mwakilishi wa 
Kudumu wa Tanzania katika Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
na kama Makamu wa Tatu wa Rais wa shirika hilo. Aidha, 
aliipongeza Tanzania kuwa imefanya kazi kubwa katika 
kutekeleza program za WMO ikiwemo program ya Global 
Framework for Climate services na akasema WMO inafura-
hishwa na utayari wa Tanzania kusaidia nchi zingine barani  
Afrika.

Kwa upande mwingine, Mkurugenzi wa WMO Ofisi 
ya Kanda ya Afrika, Dkt. Amos Makarau alitoa taarifa ya 
wataalamu walioteuliwa kuongoza majopo na vikosi kazi 
mbalimbali vya WMO, ambapo taarifa hiyo ilibainisha uteuzi 
wa Mkurugenzi wa Miundombinu na Huduma za Ufundi 
wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Dkt. Pascal Waniha 
kuwa Makamu Mwenyekiti (Vice Chair) wa   Kikosi Kazi 
cha Mtandao wa Dunia wa Upimaji wa Hali ya Hewa (Study 
Group on Global Basic Observing Network (GBON), akiwa 
miongoni mwa wataalamu watatu (3) walioteuliwa kutoka 
Afrika kuongoza majopo na vikosi kazi vya WMO.  Hii ni sifa 
na heshima kwa Tanzania na TMA.

Awali akifungua mkutano huo, Mwenyekiti ambaye ni Rais 
wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Kanda ya Af-
rika, Dkt. Daouda Konate kutoka Ivory Coast alisema lengo 
la mkutano ni kujadili utekelezaji wa shughuli za huduma za 
hali ya hewa katika Kanda ya Afrika. Mkutano ulijadili masu-
ala mbalimbali ikiwa ni pamoja na shughuli za WMO katika 
Kanda ya Afrika; utekelezaji wa maazimio ya Mkutano Mkuu 
wa WMO (WMO Congress) wa mwezi Juni, 2019; Uteuzi wa 
wataalamu katika majopo na vikosikazi vya WMO; Vipa-
umbele vya Kanda; Mpango Mkakati wa Kanda; na athari za 
janga la ugonjwa wa “COVID-19” katika huduma za hali ya 
hewa. 

Aidha, baada ya majidiliano ya kina, mkutano ulikuja na  
mapendekezo ambayo  ni pamoja na: kutoa nafasi kwa wa-
tunga sera kushiriki katika mikutano ya Kanda ya Masuala ya 
hali ya hewa; na kuziomba Nchi Wanachama kuridhia katiba 
ya Kamati ya Mawaziri wenye dhamana ya hali ya hewa “Afri-
can Ministerial Conference on Meteorology (AMCOMET). 

TMA KUWA MSTARI WA MBELE KUSAIDIA HUDUMA 
ZA HALI YA HEWA KATIKA NCHI ZA AFRIKA

Picha 2:Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Kanda ya Afrika, 
Dkt. Daouda Konate (kushoto aliyevaa miwani) aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Kikao akimsikiliza Katibu Mkuu wa WMO, Prof. Petteri Taalas (kushoto 
aliyekaa katikati ya wataalamu) akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa shu-
ghuli za WMO katika Kanda ya Afrika (RA I) katika Mkutano wa viongozi 
wa WMO Kanda ya Afrika (WMO Regional Association I Management 
Group) uliofanyika kwa njia ya mtandao tarehe 10 hadi 12 Juni 2020.

Picha 1:Mkurugenzi Mkuu wa TMA na Makamu wa Tatu wa Rais wa Shirika la 
Hali ya Hewa Duniani (WMO), Dkt. Agnes Kijazi akichangia katika taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli za WMO katika Kanda ya Afrika (RA I) iliyowasilishwa 
na Katibu Mkuu wa WMO, Prof. Petteri Taalas katika  Mkutano wa viongozi 
wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Kanda ya Afrika (WMO Regional 
Association I Management Group) uliofanyika kwa njia ya mtandao tarehe 10 
hadi 12 Juni 2020. 
Dar Es Salam;
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TANZANIA YAONGOZA MKUTANO WA KUWIANISHA

Mk u r u g e n z i 
Mkuu wa Mam-
laka ya Hali 
ya Hewa Tan-
zania (TMA) 

na Makamu wa Tatu wa Rais wa 
Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO), Dkt. Agnes Kijazi ames-
isitiza  kwamba suala la kuwajengea 
uwezo wataalamu wa hali ya hewa 
wanaotoa huduma kwa watumiaji 
wa bahari ni la umuhimu wa kipe-
kee ili kuweza kukidhi mahitaji ya 
wadau hao wa bahari. 

Amezungumza hayo wakati 
akishiriki katika mkutano wa Bodi 
ya Mashirikiano kati ya WMO na 
Kamisheni ya Kimataifa ya Masua-
la ya Huduma za Hali ya Hewa kwa 
watumiaji wa Bahari (WMO-In-
tergovernmental Oceanographic 
Commission Collaborative Board 
(WMO-IOC JCB)) uliofanyika 

tarehe 16 Juni, 2020 kwa njia ya 
mtandao (videoconference). 

“Taasisi nyingi za Hali ya Hewa 
zina vituo vya kufuatilia hali ya ba-
hari na kutoa huduma kwa wadau, 
lakini wataalamu bado hawajape-
wa ujuzi wa kutosha kuhusiana na 
mahitaji ya wadau. Hivyo tunahitaji 
kushughulikia masuala muhimu ya 
kisera na kimkakati yatakayoweze-
sha kujenga uwezo kwa wataalamu 
katika ngazi ya nchi,”. Alisema Dkt. 
Kijazi.

Aidha, Dkt. Kijazi alitaja kipaum-
bele kingine kuwa ni kuimarishwa 
kwa miundombinu ya upimaji na 
ufuatiliaji katika maeneo ya bahari 
ili kuwezesha upatikanaji wa tak-
wimu ambazo ni muhimu katika 
utoaji wa huduma katika sekta hii, 
pamoja na ushirikiano kati ya taasi-
si husika kuanzia ngazi ya nchi.

Bodi ya mashirikiano katika ya 
WMO na IOC (WMO-IOC Joint 

Collaborative Board) huratibu 
maeneo ya mashirikiano kati ya 
WMO na IOC, na kwa sasa pamoja 
na masuala mengine itashughulikia 
pia suala la kujenga uwezo katika 
maeneo ya mashirikiano. Miongoni 
mwa masuala yaliyojadiliwa katika 
mkutano huo ni pamoja rasimu ya 
mkakati wa miaka kumi (10) wa 
kujenga uwezo, ambao utahusisha 
utaratibu wa kufanya kazi pamo-
ja; utaratibu wa kushirikiana na 
washirika wengine; na uendelevu 
katika shughuli za kujenga uwezo. 

Bodi hiyo ilikutana kwa lengo la 
kujadili vipaumbele vya maeneo ya 
ushirikiano yanayohitaji kujenge-
wa uwezo, ambayo yatashughulik-
iwa na majopo ya kujenga uwezo 
ya WMO na IOC. Dkt. Kijazi ni  
Mwenyekiti wa Jopo la WMO la 
kujenga uwezo (WMO Capacity 
Development Panel). 

Mkurugenzi Mkuu wa TMA na Makamu wa Tatu wa Rais wa WMO, Dkt. 
Agnes Kijazi akijibu hoja za wajumbe wa mkutano wa SADC Sekta ya Hali 
ya Hewa. Aliyekaa kulia kwake  ni Meneja Ushirikiano wa Hali ya Hewa 
Kimataifa wa TMA, Bw. Wibert Muruke akiandika muhtasari wa kikao.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA na Makamu wa Tatu wa Rais wa WMO, Dkt. 
Agnes Kijazi akiongoza Mkutano wa SADC Sekta ya Hali ya Hewa uliofan-
yika kwa njia ya mtandao katika katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha 
Mwalimu Julius Nyerere (JNICC), Jijini, Dar es Salaam. Aliyekaa kulia kwake ni 
Meneja Ushirikiano wa Hali ya Hewa Kimataifa wa TMA, Bw. Wibert Muruke 
akifuatilia majadiliano ya kikao.

Dar Es Salam;

SHUGHULI ZA UTOAJI HUDUMA ZA HALI YA HEWA
KATIKA UKANDA WA SADC
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Naibu Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na 
Mawasiliano Mhe. 
Mhandisi. Atashasta 
Nditiye ameagiza wa-

jumbe wa Baraza la wafanyakazi wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) kuandaa miongozo na mafani-
kio yenye tija kwa Mamlaka  na Serikali 
kupitia mijadala ya Baraza hilo.

Mhe. Mhandisi. Nditiye alitoa maa-
gizo hayo wakati akifungua Baraza la 
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) linalofanyika 
katika Ukumbi wa Takwimu, Dodoma, 
Tarehe 16 na 17 Machi 2020.

“Hakikisheni kwamba mnaweka vye-
ma vipaumbele vyenu, na kutimiza 
mambo ya msingi kwanza ili kukabili-
ana na tatizo la ufinyu wa bajeti lililopo”. 
Alisema Mhe. Mhandisi. Nditiye

Aidha Mhe. Naibu Waziri aliitaka 
Mamlaka kuharakisha upatikanaji wa 
kanuni ili sheria ianze kufanya kazi 
kurahisisha ufanisi wa majukumu ya  
Mamlaka.

 “Endeleeni kuboresha utabiri na ku-
toa tahadhari za hali mbaya ya hewa 
kwa wakati na kwa usahihi kwa jamii 
ya watanzania na wageni wanaotem-
belea nchini, kwa kusema hivi naamini 

michango yenu katika mkutano huu 
wa Baraza lenu la wafanyakazi, itatoa 
matokeo makubwa yatakayoendeleza 
sekta ya hali ya hewa nchini na pia ku-
liwezesha Taifa letu kusonga mbele kiu-
chumi na kimaendeleo”. Alisisitiza Mhe. 
Mhandsi. Nditiye.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa TMA 
na Makamu wa Tatu wa Rais wa Shirika 
la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Dkt. 
Agnes Kijazi alimshukuru Mhe. Naibu 
Waziri kwa kujumuika na wajumbe wa 
Baraza katika ufunguzi wa Baraza hilo 
na Wizara kwa ujumla kwa ushirikiano 
mkubwa iliyoonesha katika kuboresha 
muundo mpya wa Mamlaka unaolenga 
kuboresha maslahi ya wafanyakazi.

“Uwepo wako umetupa nguvu na ari 
mpya katika kutekeleza majukumu yetu 
kwa ufanisi zaidi hasa katika kipindi 

hiki ambacho TMA imekuwa Mam-
laka kamili”.Alieleza Dkt. Kijazi

Aliendelea kwa kumueleza kuwa 
Baraza la mwaka huu ni kwa mujibu 
wa mkataba mpya kati ya Menejiment 
na TUGHE na linajumuisha wajumbe 
98 kutoka vituo mbali mbali vya hali ya 
hewa hapa nchini ikijumuisha viongozi 
na wawakilishi wa wafanyakazi.   

                                   
Kwa upande wake mwakilishi wa 

Mwenyekiti wa Bodi ya TMA, Bi Jane 
Kikunya alimuomba Mhe. Naibu Wa-
ziri kusaidia katika kutatua changamoto 
ya ufinyu wa bajeti kwa kuongeza zaidi 
bajeti kwaajili ya kusaidia uboreshaji wa 
vifaa vya hali ya hewa

Mkutano huo wa Baraza ulianza 
na elimu ya namna ya kukabiliana na 
maambukizi ya virusi vya Korona ka-
tika maeneo yao ya kazi na jamii kwa 
ujumla.

MHE. NDITIYE AAGIZA BARAZA LA TMA KUANDAA 
MIONGOZO  NA  MAFANIKO YENYE  TIJA KWA  SERIKALI

Mhe. Mhandisi. Atashasta Nditiye Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, akihutubia Baraza la 
Wafanyakazi wa TMA, lililofanyika Dodoma Tarehe 16 na 17 Machi, 2020. Tarehe 16 na 17 Machi, 2020.

Dodoma;

Wajumbe wa Baraza la wafanyakazi la TMA katika picha ya pamoja na mgeni Rasmi Mhe. Mhandisi. 
Atashasta Nditiye katika baraza  hilo lililofanyika Dodoma Tarehe 16 na 17 Machi, 2020.
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Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya 
Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) 
na Makamu wa 

Tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO), Dkt. Agnes 
Kijazi ameshiriki katika mkutano wa 
Bodi ya Mashirikiano kati ya WMO 
na Kamisheni ya Kimataifa ya Masu-
ala ya Huduma za Hali ya Hewa kwa 
watumiaji wa Bahari “WMO-Inter-
governmental Oceanographic Com-
mission Collaborative Board (WMO-
IOC JCB)” uliofanyika tarehe 16 Juni, 
2020 kwa njia ya mtandao (videocon-
ference). 

Bodi hiyo ilikutana kwa lengo la 
kujadili vipaumbele vya maeneo ya 
ushirikiano yanayohitaji kujenge-
wa uwezo, ambayo yatashughuliki-
wa na majopo ya kujenga uwezo ya 
WMO na IOC. Dkt. Kijazi ambaye ni 
Makamu wa Tatu wa Rais wa WMO 
na Mwenyekiti wa Jopo la WMO la 

kujenga uwezo (WMO Capacity De-
velopment Panel) alikuwa miongo-
ni mwa wachangia mada (panelists) 
kutoa mwongozo kuhusiana na vipa-
umbele hivyo.

Akichangia katika mada hiyo Dkt. 
Kijazi, alisisitiza kwamba suala la 
kuwajengea uwezo wataalamu wa 
hali ya hewa wanaotoa huduma kwa 
watumiaji wa bahari ni la umuhimu 
sana, kwani wataalamu hao bado ha-
wajapewa elimu na ujuzi wa kutosha 
kuhusiana na mahitaji ya wadau wa 
bahari wanaowahudumia.

“Suala la kujenga uwezo katika ma-
suala ya bahari lina umuhimu wa ki-
pekee, hususan mafunzo kwa wata-
alamu wa hali ya hewa wanaotoa 
huduma kwa watumiaji wa bahari. 

Hii inatokana na kwamba Taasi-
si nyingi za Hali ya Hewa zina vituo 
vya kufuatilia hali ya bahari na kutoa 
huduma kwa wadau, lakini wataala-
mu bado hawajapewa ujuzi wa kuto-
sha kuhusiana na mahitaji ya wadau. 
Hivyo tunahitaji kushughulikia ma-
suala muhimu ya kisera na kimkakati 

yatakayowezesha kujenga uwezo kwa 
wataalamu katika ngazi ya nchi”, al-
isema Dkt. Kijazi.

Aidha, Dkt. Kijazi alitaja kipaum-
bele kingine kuwa ni kuimarishwa 
kwa miundombinu ya upimaji na 
ufuatiliaji katika maeneo ya bahari ili 
kuwezesha upatikanaji wa takwimu 
ambazo ni muhimu katika utoaji 
wa huduma katika sekta hii, pamoja 
na ushirikiano kati ya taasisi husika 
kuanzia ngazi ya nchi.

Bodi ya mashirikiano katika ya 
WMO na IOC (WMO-IOC Joint 
Collaborative Board) huratibu mae-
neo ya mashirikiano kati ya WMO 
na IOC, na kwa sasa pamoja na ma-
suala mengine itashughulikia pia su-
ala la kujenga uwezo katika maeneo 
ya mashirikiano. Miongoni mwa 
masuala yaliyojadiliwa katika mku-
tano huo ni pamoja rasimu ya mka-
kati wa miaka kumi (10) wa kujenga 
uwezo, ambao utahusisha utaratibu 
wa kufanya kazi pamoja; utaratibu wa 
kushirikiana na washirika wengine; 
na uendelevu katika shughuli za ku-
jenga uwezo.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA na Makamu wa Tatu wa Rais wa WMO, Dkt. Agnes Kijazi akichangia katika 
mjadala kwenye mkutano wa “WMO-IOC Joint Collaborative Board” uliofanyika tarehe 16 Juni, 2020  
kuhusiana na vipaumbele vya maeneo ya ushirikiano kati ya WMO na IOC.

Dar Es Salam;

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

1 oktoba, 2019

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

toleo Namba: o03              oktoba, 2019      www.meteo.go.tz

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

Tma YaZINDULIWa RaSmI

Tma YATOA MWELEKEO
WA MVUA ZA VULI 2019 uk 5

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa anga

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Mhe. Mhandisi Isack Kamwelwe akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa 
Ubungo Plaza, Dar es Salaam

     JUNI, 2020
ISO: 90012015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga             Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)



9 OKTOBA, 2019
9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

1 oktoba, 2019

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

toleo Namba: o03              oktoba, 2019      www.meteo.go.tz

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

Tma YaZINDULIWa RaSmI

Tma YATOA MWELEKEO
WA MVUA ZA VULI 2019 uk 5

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa anga

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Mhe. Mhandisi Isack Kamwelwe akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa 
Ubungo Plaza, Dar es Salaam

     JUNI, 2020
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

1 oktoba, 2019

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

toleo Namba: o03              oktoba, 2019      www.meteo.go.tz

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

Tma YaZINDULIWa RaSmI

Tma YATOA MWELEKEO
WA MVUA ZA VULI 2019 uk 5

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa anga

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Mhe. Mhandisi Isack Kamwelwe akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa 
Ubungo Plaza, Dar es Salaam

ISO: 90012015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga             Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

Msajili wa Hazina 
Ndugu. Athumani 
Selemani Mbuttuka 
ameiagiza Mamla-
ka ya Hali ya Hewa 

Tanzania (TMA) kuchangia katika 
mfuko wa serikali kupitia ukusanya-
ji wa mapato. Hayo yalizungumzwa 
wakati akifunga Mafunzo ya Udhibiti 
na Ukusanyaji wa Mapato yaliyoan-
daliwa mahususi kwa Menejiment ya 
TMA, Dodoma, Tarehe 13 Machi 2020.

“Kupitia Ofisi yangu tutaendelea ku-
wasaidia na kuwapa ushirikiano kati-
ka kutimiza majukumu yenu mapya 
mliyokasimiwa kisheria. Aidha, nawa-
kumbusha jukumu kubwa la kuongeza 
mapato na kuchangia katika mfuko wa 
serikali”. Alisema Bw. Mbuttuka

Aliendelea kusisitiza kuwa, ujuzi 
uliopatikana utumike vizuri ili kusi-
mamia vizuri zaidi jukumu jipya la ud-
hibiti ambalo ni la kisheria pamoja na 
kuboresha majukumu ambayo TMA 
ilikuwa nayo kabla ya kuwa Mamlaka.

“Nipende kurudia tena kuwa, pale 
mtakapohitaji ushauri kutoka Ofisi ya 
Msajili wa Hazina msisite kuja kwani 
lengo letu ni pamoja na kujenga Tanza-
nia ya viwanda na kukuza uchumi wetu 
ili kufikia uchumi wa kati ifikapo mwa-
ka 2025 ambapo TMA ina mchango 
mkubwa”. Alisisitiza Msajili wa Hazina.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA na Makamu wa Tatu wa 
Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duni-
ani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi alisema 
kuwa mafunzo yameongeza morali ya 
kuendelea kuboresha huduma za hali 
ya hewa hapa nchini ili kukidhi mahita-
ji ya wadau kote nchini na pia yametoa 
uelewa wa kutosha katika eneo la kud-
hibiti na kuongeza mapato.

“Napenda nikuahidi mheshimiwa 
mgeni rasmi kwamba tutayaweka

mafunzo haya katika matendo na 
kuisimamia vyema sheria iliyoanzisha 
TMA ili kuhakikisha wote wanaotumia 
huduma za hali ya hewa kibiashara wa-
nachangia huduma hizo”.Alieleza Dkt. 
Kijazi.

Aliendelea kufafanua mafunzo yaliy-
ofanyika yameongeza uelewa kwa Me-
nejiment ya Mamlaka ya Hali ya Hewa 
kuhusu jukumu jipya walilopatiwa la 
kudhibiti huduma za hali ya hewa hapa 
nchini.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Mafunzo kwa Njia ya Mtan-
dao (TaGLA), Ndugu, Charles Sen-
kondo alifurahishwa na jinsi washiriki 
hao ambao ni viongozi kutoka TMA 
walivyoonesha kunufaika na mafunzo 
hayo ambapo ndiyo dhumuni la TaG-
LA kusikia hivyo na si vinginevyo.

Awali, Mwezeshaji kutoka Wakala wa 
Mafunzo kwa Njia ya Mtandao (TaG-
LA) Ndugu, Felix Ngamlagosi alieleza 
namna washiriki hao walivyoonesha 
dhamira (commitment) na ushirikiano 
wa hali ya juu katika kuhakikisha wana-
fikia lengo la mafunzo hayo

Mafunzo hayo ya siku tano yalianda-
liwa na TMA kwa kushirikiana na Ta-
GLA, yamejumuisha viongozi kutoka 
katika ofisi za TMA zilizoko kwenye 
kanda nane za Mamlaka ikiwa pamoja 
na Ofisi ya Zanzibar.

MSAJILI WA HAZINA 
AAGIZA TMA 
KUCHANGIA MFUKO 
WA SERIKALI KUPITIA 
UKUSANYAJI WA 
MAPATO

Msajili wa Hazina Ndugu. Athumani Selemani Mbuttuka. akizungumza na 
washiriki wa mafunzo ya Udhibiti na Ukusanyaji wa Mapato yaliyoandaliwa 
mahususi kwa Menejiment ya TMA, Dodoma, Tarehe 13 Machi 2020.

Dodoma;

Mkurugenzi Mkuu Mkurugenzi Mkuu wa TMA 
na Makamu wa Tatu wa Rais wa Shirika la Hali 
ya Hewa Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi 
akiwasilisha maelezo ya awali wakati wa mafunzo 
ya Udhibiti na Ukusanyaji wa Mapato yaliyoanda-
liwa mahususi kwa Menejiment ya TMA, Dodoma, 
Tarehe 13 Machi 2020.
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Simu +255 - 22-2460706-8, Fax +255 - 22-2460735, Barua pepe: met@meteo.go.tz 
Blog: www.meteotz1950.blogspot.com.

    Kupatwa kwa jua ni nini?

Hali ya kupatwa kwa Jua ni tukio linalohusisha kivuli cha mwezi 
kuangukia juu ya uso wa Dunia ambapo katika maeneo yaliyo 
ndani ya kivuli hicho, Jua huonekana likifunikwa na Mwezi kwa 
kipindi cha saa chache.  

Kuna aina mbili za kupatwa kwa Jua; 

i. Kupatwa kwa Jua kikamilifu ambapo mwezi huzuia kabisa mwanga wa      
Jua kufika katika Dunia.

ii. Kupatwa kwa Jua kipete, Mwezi huzuia sehemu tu ya mwanga wa Jua, 
hivyo kutengeneza umbo la pete ya mwanga wa jua angani.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

1 oktoba, 2019

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

toleo Namba: o03              oktoba, 2019      www.meteo.go.tz

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)ISO: 9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwenye Usafiri wa Anga

Tma YaZINDULIWa RaSmI

Tma YATOA MWELEKEO
WA MVUA ZA VULI 2019 uk 5

9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa anga

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Mhe. Mhandisi Isack Kamwelwe akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa 
Ubungo Plaza, Dar es Salaam

     JUNI, 2020
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Mpangilio wa jua, mwezi na dunia unavyokuwa kipindi inapotokea tukio la kupatwa na jua (Picha kwa hisani ya BBC).

KO
NA 

@tma_services @tanzaniameteorological @tmaservices tanzaniametagency TMAONLINE TV
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Hali ya kupat-
wa kwa Jua ni 
tukio linalohu-
sisha kivuli cha 
mwezi kuan-
gukia juu ya uso 

wa Dunia ambapo katika maeneo 
yaliyo ndani ya kivuli hicho Jua 
huonekana likifunikwa na Mwezi 
kwa kipindi cha saa chache.

Hali hii ya kupatwa kwa Jua Ki-
pete, ilitokea siku ya Jumapili, 
Tarehe 21 Juni 2020 katika baadhi 
ya maeneo ya Bara la Afrika 
.Kupatwa huku kwa jua kulianzia 
nchi za Afrika ya Kati, kukatisha 
ukanda wa Afrika Mashariki iki-
wemo Tanzania kwa maeneo ya 
Dar es Salaam, Bukoba, Arusha na 
Dodoma na kuelekea kusini mwa 
rasi ya Uarabuni, kaskazini mwa 
bara la Hindi na kusini mwa China 
na hatimaye kuishia katika Bahari 
ya Pasifiki. Tukio hili lilianza saa 
12:50 asubuhi, kufikia kilele saa 
01:45 na kumalizika saa 02:50 asu-
buhi kwa eneo la Tanzania.

Aidha, sehemu ya Jua iliyofunik-
wa na Mwezi wakati wa kilele cha 
kupatwa kwa Jua kipete ilitofautia-
na baina ya eneo na eneo. Maeneo 
yaliyokua ndani ya njia ya kupatwa 
kwa Jua yaliona kupatwa kwa Jua 
kwa kiwango kikubwa zaidi ikil-
inganishwa na maeneo yaliyokua 
mbali zaidi na njia hii. Kwa kuwa 
Tanzania iliangukia katika eneo la 
mbali zaidi na njia hiyo, kupatwa 
kwa Jua kulikuwa kudogo zaidi am-
bapo kufunikwa kwa Jua hakukuzi-
di asilimia 50%.

Kuna aina mbili za kupatwa kwa 
Jua; kupatwa kwa Jua kikamili-
fu ambapo mwezi huzuia kabisa 
mwanga wa Jua kufika katika Dun-
ia na aina ya pili, kupatwa kwa Jua 
kipete, Mwezi huzuia sehemu tu ya 
mwanga wa Jua, hivyo kutengene-
za umbo la pete ya mwanga wa jua 
angani.

HALI YA HEWA.

Kwa ujumla hakuna athari zozote 
kubwa zinazotokea katika mifumo 
ya hali ya hewa kutokana na tukio 
hili la kupatwa kwa Jua. 

Hata hivyo, kulitokea ongezeka la 
muda wa baridi katika nyakati za 
asubuhi hususan katika maeneo ya 
kaskazini mwa nchi, kutokana na 
maeneo hayo kuwa karibu na njia 
ya kupatwa kwa Jua na kuchelewa 
kwa mwanga wa Jua ambao husa-
babisha uwepo wa joto.

Kwa upande mwingine, uweze-
kano wa kuona kupatwa kwa Jua 
ulipungua katika baadhi ya mae-
neo ya kaskazini na yale ya kati 
mwa nchi hususan nyakati za asu-
buhi kutokana na hali ya mawingu 
ilivyokuwa.

USHAURI.

Wananchi wanashauriwa ku-
toangalia Jua moja kwa moja bila 
kutumia vifaa vinavyoshauriwa na 
wataalamu ili kuepuka athari za 
miale ya Jua.

Mamlaka ya hali ya hewa in-
aendelea kufuatilia na itatoa taari-
fa za mabadiliko yoyote yanayowe-
za kujitokeza katika hali ya hewa.

KUPATWA KWA JUA

Dar Es Salam;
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 MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA 

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi TMA, 2020 wakifuatilia mada 
mbalimbali zilizokuwa zikiwasilishwa katika baraza  hilo lililofanyika Dodoma Tare-
he 16 na 17 Machi, 2020

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi TMA, 2020 wakiimba wimbo wa mshikamano 
“ Solidarity Forever” kwa kutumia ishara ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
Korona katika baraza  hilo lililofanyika Dodoma Tarehe 16 na 17 Machi, 2020

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi TMA, 2020 wakiimba wimbo wa mshikamano 
“ Solidarity Forever” kwa kutumia ishara ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
Korona katika baraza  hilo lililofanyika Dodoma Tarehe 16 na 17 Machi, 2020

Mfanyakazi bora wa TMA, Ndg. Kisumo Msangi kutoka kituo cha TMA - Arusha 
akizungumza katika Baraza la Wafanyakazi TMA, 2020 lililofanyika Dodoma Tarehe 
16 na 17 Machi, 2020

Wajumbe wa Baraza la wafanyakazi la TMA katika picha ya pamoja na mgeni Rasmi 
Mhe. Mhandisi. Atashasta Nditiye katika baraza  hilo lililofanyika Dodoma Tarehe 16 
na 17 Machi, 2020

Washiriki wa mafunzo ya Udhibiti na Ukusanyaji wa Mapato yaliyoandaliwa ma-
hususi kwa Menejiment ya TMA, Dodoma, Tarehe 13 Machi 2020 katika picha ya 
pamoja na mgeni rasmi
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Menejiment ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) katika picha ya pamoja 
na mgeni rasmi ambaye ni Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
Mhandisi. Leonard Chamuriho wakati wa mafunzo ya udhibiti na ukusanyaji wa 
mapato, Dodoma.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya udhibiti na ukusanyaji wa mapato, Dodoma.

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Uchukuzi) Mhandisi. 
Leonard Chamuriho, akizungumza na Menejiment ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) wakati wa mafunzo ya udhibiti na ukusanyaji wa mapato, Dodoma.

Muonekano wa anga muda wa jioni likiwa na rangi nyekundu au chungwa katika 
baadhi ya maeneo ya nchi, Tarehe 16 Aprili 2020.

Muonekano wa anga muda wa jioni likiwa na rangi nyekundu au chungwa katika 
baadhi ya maeneo ya nchi, Tarehe 16 Aprili 2020.

Baadhi ya wafanyakazi wa wa TMA wakifyeka kichaka katika kuadhimisha Siku ya 
Mazingira Duniani 2020, maeneo ya Simu 2000.
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Mwenyekiti wa Bodi ya TMA, Dkt. Buruhani Nyenzi akipokea taarifa ya Kanda ya 
Kusini kutoka kwa Meneja wa Kanda ya Kusini TMA, Ndugu Amasi Daudi.

Wajumbe wa Bodi ya TMA wakipata maelezo ya namna ya kifaa cha kupima 
mnunurisho wa jua kinavyofanya kazi.

Wajumbe wa Bodi ya TMA katika picha ya pamoja katika ziara ya ukaguzi wa ute-
kelezaji wa mradi wa ujenzi wa Rada ya hali ya hewa - Mtwara.

Wajumbe wa Bodi ya TMA katika picha ya pamoja wakiwa na baadhi ya Wafanyaka-
zi wa TMA na Wakandarasi wa mradi  wa Rada ya hali ya hewa - Mtwara.

Wajumbe wa Bodi ya TMA katika picha ya pamoja walipotembelea ofisi ya TMA 
Kanda ya Kusini-Mtwara.
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Mwenyekiti wa Bodi ya TMA, Dkt. Buruhani Nyenzi akisisitiza jambo wakati bodi 
hiyo ilipotembelea kituo cha hali ya hewa TMA - Mtwara.


